กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 3 of 3

Thread: การแปลงค่า จากนิ้วให้เป็น เซ็นติเมตร ได้ไหม

Job
    งานบัญชี การเงิน
    Version
    Excel 2007/ Windows XP

Icon4 การแปลงค่า จากนิ้วให้เป็น เซ็นติเมตร ได้ไหม

มีสูตรการแปลงค่า จากนิ้วให้เป็น เซ็นติเมตร ได้ไหม คะใน EXCEL
    อยากทราบมากเลยนะคะ รบกวนด้วยค่ะ

Excel Expert Volunteer
    Job
    วิศวกรโรงงาน
    Version
    Excel 2003 Windows XP

1 นิ้ว เท่ากับ 2.54 เซนติเมตร นะครับ

ถ้าต้องการแปลง จาก นิ้ว ให้เป็น เซนติเมตร สามารถ ทำได้โดยการ คูณด้วย 2.54 ครับ

หรือ บางคน ก็ คูณด้วย 2.50 นะครับ :)

Excel Expert Volunteer
    Job
    วางแผน
    Version
    Excel 2003,2007 / Windows XP,7

ใช้ FUNCTION CONVERT ครับ

CONVERT จะทำหน้าที่แปลงตัวเลขจากระบบการวัดหนึ่งไปอีกระบบหนึ่ง เช่น CONVERT สามารถแปลงตารางระยะทางแบบไมล์ไปเป็นระยะทางแบบกิโลเมตรได้

ถ้าฟังก์ชันนี้ใช้งานไม่ได้ และปรากฏข้อผิดพลาด #NAME? ให้ติดตั้งแล้วโหลด add-in ที่ชื่อว่า Analysis ToolPak โดยไปที่เมนู Tools/Add-ins...

การใช้งานตามที่คุณถามมา แปลงจากนิ้วไปเป็น cm. สามารถใช้ Convert ได้ดังนี้ครับ

=CONVERT(Your_inch,"in","m")*100

:)